Lập dự toán xây dựng, áp dụng bộ đơn giá nào?

Ông Lê Xuân Bảo (TPHCM) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn áp dụng các quy định hiện hành trong việc lập dự toán dự án, báo cáo kinh tế – kỹ thuật tại công ty 100% vốn Nhà nước.

Theo phản ánh của ông Bảo, trước khi các thông tư hướng dẫn Nghị định số 68/2019/NĐ-CP có hiệu lực, công ty ông xây dựng dự toán lập dự án, báo cáo kinh tế – kỹ thuật,… theo bộ đơn giá xây dựng công trình – phần xây dựng trên địa bàn TPHCM (ban hành theo Quyết định số 3384/QĐ-UBND ngày 2/7/2016).

Sau khi các thông tư hướng dẫn Nghị định số 68/2019/NĐ-CP có hiệu lực, TPHCM chưa ban hành bộ đơn giá xây dựng công trình – phần xây dựng mới.

Ông Bảo hỏi, vậy khi lập dự án, báo cáo kinh tế – kỹ thuật,… tại thời điểm hiện nay để lập dự toán, công ty ông tiếp tục sử dụng lại bộ đơn giá dựng công trình – phần xây dựng ban hành theo Quyết định 3384/QĐ-UBND ngày 2/7/2016 có được không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Đối với các dự án đầu tư xây dựng việc lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định chuyển tiếp tại Điều 36 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP ngày 14/8/2019 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng và các thông tư hướng dẫn Nghị định này do Bộ Xây dựng ban hành.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 35 Nghị định số 68/2019/NĐ-CP thì UBND cấp tỉnh có trách nhiệm hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng, công bố đầy đủ, đúng định kỳ giá vật liệu xây dựng, đơn giá nhân công xây dựng, giá ca máy, giá thuê máy và thiết bị thi công, chỉ số giá xây dựng; ban hành đơn giá xây dựng công trình phù hợp với mặt bằng giá thị trường tại địa phương làm cơ sở lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Theo quy định tại Điểm a, b Mục 2 Nghị quyết số 108/NQ-CP ngày 17/7/2020 của Chính phủ về một số nhiệm vụ, giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc trong quá trình triển khai Nghị định số 68/2019/NĐ-CP về quản lý chi phí đầu tư xây dựng đã hướng dẫn việc chuyển tiếp áp dụng định mức xây dựng cho các công việc chuyên ngành, đặc thù chưa ban hành (ngoài hệ thống định mức Bộ Xây dựng đã ban hành); đơn giá nhân công, giá ca máy và thiết bị thi công tại các địa phương chưa có hướng dẫn, công bố theo quy định của Nghị định số 68/2019/NĐ-CP.

Đồng thời, hướng dẫn việc cập nhật dự toán xây dựng, giá gói thầu xây dựng theo định mức cho các công việc chuyên ngành, đặc thù sau khi được ban hành; đơn giá nhân công, giá ca máy và thiết bị thi công sau khi được hướng dẫn, công bố theo quy định của Nghị định số 68/2019/NĐ-CP tại Mục 3 Nghị quyết số 108/NQ-CP.

Do đó, trường hợp sau khi các thông tư do Bộ Xây dựng ban hành hướng dẫn Nghị định số 68/2019/NĐ-CP có hiệu lực nhưng UBND TPHCM chưa ban hành bộ đơn giá xây dựng công trình mới như nêu tại nội dung văn bản hỏi thì căn cứ vào định mức dự toán xây dựng công trình do Bộ Xây dựng ban hành, định mức xây dựng đặc thù của địa phương (nếu có), giá vật liệu xây dựng, đơn giá nhân công xây dựng, giá ca máy và thiết bị thi công xây dựng do UBND TPHCM công bố để lập dự toán xây dựng theo các quy định nêu trên.

Theo Chinhphu.vn

CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN SETUP DOANH NGHIỆP VIỆT
VIET ENTERPRISE SETUP CONSULTING JOINT STOCK COMPANY
Địa chỉ: CT4 – Ecogreen – 286 Nguyễn Xiển – Tân Triều – Hà Nội
Hotline: 0936 46 56 46 – Zalo: 0936 46 56 46
MST: 0109010052 – Email: ceo@vietcompany.vn
https://vietcompany.vnhttps://hosophaplyxaydung.vn

DOANH NGHIỆP VIỆT

Được sự hỗ trợ từ các Bộ - Ban ngành, sự tin tưởng của các đối tác doanh nghiệp, cá nhân trên toàn quốc, Doanh Nghiệp Việt cam kết sẽ không ngừng nỗ lực, mang tới những khoá đào tạo chuyên môn chất lượng, và dịch vụ tư vấn với quy trình chuyên nghiệp và chuẩn chỉnh nhất.

Related Articles

error: Content is protected !!